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TOLEO NA.9    JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)   NOVEMBA 2021

WANAOBAMBIKIZIA 
KESI WALIMU WAONYWA

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), David Silinde akitoa 
hotuba ya ufunguzi wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kutoka 

Wilaya 139 za Tanzania Bara. Kikao hicho kilifanyika Oktoba 21-22, 2021 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa TSC, 
Prof. Willy Komba

Katibu wa TSC, 
Paulina Nkwama



TAHARIRI 2

Hivi karibuni 
M h e s h i m i w a 
Samia Suluhu 
Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 
alitangaza kupatikana 
kwa fedha za jumla ya 
shilingi trilioni 1.3 na kutoa 
mgawanyo wa matumizi ya 
fedha hizo katika kuboresha 
miundombinu mbalimbali 
katika Sekta ya Afya na Elimu 
ikiwa ni kuunga mkono 
juhudi za dunia nzima katika 
mapambano dhidi ya virusi 
vya Corona vinavyosababisha 
ugonjwa wa homa kali ya 
mapafu (UVIKO-19). 

Hatua hii kwa njia moja au 
nyingine itasaidia kuboresha 
miundombinu ya elimu 

yakiwemo madarasa, ofisi za 
walimu, samani, nyumba za 
walimu, n.k vitakavyosaidia 
katika kuboresha elimu 
nchini kwa kupunguza au 
kondoa kabisa ujinga na 
umaskini na kusaidia kukuza 
uchumi wa Taifa. 

Tunawapongeza sana 
wadau wa maendeleo 
hapa nchini ambao pamoja 
na mambo mengine 
ya maendeleo ya Taifa, 
wamebaini nasi tunawajibika 
kubaini kuwa Elimu sio njia ya 
kuepukana na umaskini, bali 
ni njia ya kupambana nao. 
Hali kadhalika walimu ndiyo 
nguzo muhimu katika kukuza 
uelewa, na ukitaka Taifa 
bora, basi boresha elimu, na 
ukitaka kuboresha elimu, 

basi boresha walimu. Hii 
inahitimisha kwamba ukitaka 
Taifa la watu wanaojiheshimu, 
heshimu walimu. 

Heshima ya walimu 
inaletwa na mambo mengi 
mojawapo likiwa ni kuwa 
na mazingira bora ya kazi, 
makazi, na stahiki muhimu 
kwa walimu kwa mujibu wa 
Sheria na taratibu za ajira zao. 

Hivyo, ni imani yetu kuwa 
fedha hizo zitatumika vizuri 
katika kufikia malengo 
yaliyokusudiwa ikiwa ni 
pamoja na kuboresha 
mazingira ya utendaji kazi 
ya walimu ili waeendelee 
kuwafundisha wanafunzi kwa 
bidii, weledi na uzalendo.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Na Mwandishi wetu.

OFISI ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) 
imewataka Kaimu 
Katibu Wasaidizi 139 

Wilayani wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), kuacha 
kuwabambikizia makosa walimu 
ili wasionekanane watendaji 
wazuri jambo linalopelekea 
kutopandishwa kwao madaraja.

Aidha imepiga marufuku 
kuomba au kuweka mazingira ya 
rushwa kwa walimu ili waweze 
kuwapendekeza majina yao 
katika upandishwaji madaraja. 

Hayo yalisemwa na Naibu 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI Mhe. David Sulinde, 
wakatia kifungua Kikao Kazi cha 

Kaimu Katibu Wasaidizi wa Tume 
kutoka wilaya 139 kilichofanyika 
jijini Dodoma. 

Mheshimiwa Silinde 
alisema hataki kusikia walimu 
wanabambikiwa makosa na 
Makatibu hao na endapo 
atabaini hilo hatua kali dhidi yao 
zitachukuliwa.

“Sitaki kusikia suala la 
kumbambikizia makosa walimu. 
Hiyo inachangia

kumkosesha mwalimu nafasi 
ya kupandishwa daraja,”alisema 
Silinde.

Hata hivyo alisema hakuna 
sababu ya kuweka bifu na walimu 
na kupelekea kuwabambikizia 
makosa jambo ambalo wanajenga 
uadui baina yao na kushusha 
morali ya utendaji kazi katika 
maeneo yao. 

Mbali na hilo alisema anapiga 
vita suala la rushwa wanalodaiwa 
walimu ili waweze kupandishwa 
daraja katika ngazi walizokuwa 
nazo mashuleni kwani Katibu 
Wasaidizi wanatakiwa kutenda 
haki na sio kuingia katika 
ubadhirifu, uvunjaji Sheria, na 
uonevu. 

Alisema TAMISEMI ikibaini kuna 
Katibu Msaidizi anayefanya hivyo 
basi hatua kali zitachukuliwa dhidi 
yake kwani Serikali inawaamini 
sana kutokana na utendaji kazi 
wao.

“Nawapongeza sana kwenye 
suala la kupandisha walimu 
madaraja, lakini nasisitiza 
kuwa rushwa iachwe kwani 
walimu wenye sifa wanapaswa 
kupewa nafasi ya kupandishwa 
madaraja,”alisema Silinde.

Alisema rushwa ni adui wa 
haki na haipaswi kuingizwa kazini 
hivyo ni vema wakaliacha na 
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HABARI 3
WANAOBAMBIKIZIA KESI WALIMU WAONYWA

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde akitoa hotuba ya ufunguzi 
wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu 
Wasaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kutoka Wilaya 
139 za Tanzania Bara. Kikao 
hicho kilifanyika Oktoba 21-22, 

2021 jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba akitoa neno la kumkaribisha 
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) David 
Silinde ili afungue Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka wilaya 139 za Tanzania 
Bara kilichafanyika Oktoba 21-22, 

2021 jijini Dodoma. 

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
akitoa neno la utangulizi wakati 
wa Kikao Kazi cha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka 
Wilaya 139 za Tanzania Bara 
kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 

jijini Dodoma.
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HABARI 4

kuwapa nafasi walimu ya kufanya 
kazi kwa bidi bila makandokando 
yoyote.

Akizungumzia suala la fedha 
zilizotolewa na Mheshimiwa Rais 

alisema jumla ya shilingi billioni 
536.6 ambazo zilitolewa TAMISEMI 
na shilingi billioni 304 zilitengwa 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
ya elimu hivyo kusisitiza ziende 

zikatumike ipasavyo katika miradi 
hiyo.

Mbali na hilo alizitaka 
halmashauri kuhakikisha 
zinawapatia mara moja Kaimu 

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kulia), Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama (wa pili kutoka kushoto) baadhi ya Kaimu 
Katibu Wasaidizi walioshiriki Kikao Kazi cha Kaimu 
Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 za 
Tanzania Bara kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 

jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) David 
Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha 
ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kulia), Katibu wa TSC, Paulina 
Nkwama (wa pili kutoka kushoto) pamoja na Wajumbe 
wa Menejimenti ya TSC wakati wa Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 
za Tanzania Bara kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 

jijini Dodoma.

Badhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka Wilaya 139 za Tanzania 
Bara kilichafanyika wakiwa katika hali ya utulivu wakati kikao hicho kinaendelea.

WANAOBAMBIKIZIA KESI WALIMU WAONYWA



Katibu Wasaidizi Wilaya ofisi zenye 
hadhi ya kufanyia kazi na sio 
kuwaacha wakifanya kazi katika 
mazingira ambayo hayastahili 
na atakayekwenda kinyume na 
maelekezo hayo Wizara itachukua 
hatua kwa namna ambavyo 
itaona inafaa. 

Ukiacha hilo alisema ofisi yake 
inaliangalia suala la bajeti kwa 
jicho la pekee ili kuhakikisha 
wanafanya kazi katika mazingira 
yenye weledi ambayo yataifanya 
Tume na walimu kwa ujumla wao 
kufanya kazi kwa weledi mkubwa 
na kuleta mafanikio tarajiwa 
nchini. 

Silinde alitoa wito kwa walimu 
kushiriki katika utekelezaji wa 

miradi mbalimbali ya elimu hapa 
nchini.

Kwa upande wake Katibu 
wa TSC Mwl. Paulina Nkwama, 
alisema Tume hiyo itahakikisha 
fedha zilizotolewa zitatumika 
ipaswavyo katika miradi ambayo 
inatekelezwa hapa nchini. 

Alisema wanaihakikishia OR-
TAMISEMI kila kitu kilichopangwa 
kitakwendaCipasavyo ili miradi 
hiyo ikamilike kwa wakati.

“Tumejipanga kuhakikisha 
tunatekeleza kile tulichoagizwa 
hivyo msiwe na wasiwasi na 
Tume,” alisema Nkwama.

Naye Mwenyekiti wa TSC 
Profesa Willy Komba alisema 
vitendo vya uonevu havitakuwa 
na nafasi katika Tume hiyo, 
hivyo watahakikisha kila mmoja 
anafanya kazi yake bila ya 
kuonewa na mtu.

Alisema Tume hiyo inasimamia 
haki hivyo suala la rushwa 
halipewi nafasi kwenye utendaji 
wa Tume wa kila siku.
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HABARI 5

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC, 
Christina Hape akisalimia wajumbe waliohudhuria Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), David Silinde (katikati) akitoka kwenye ukumbi 
wa Chuo cha Mipango, Dodoma mara baada ya kufungua Kikao Kazi 
cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kilichofanyika Oktoba 21-22, 2021 
jijini Dodoma. Upande wa Kushoto ni Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 
na upande wa kulia ni Mkurugenzi wa Elimu kutoka TAMISEMI, 

Ephraim Simbeye.

WANAOBAMBIKIZIA KESI WALIMU WAONYWA



Na Mwandishi Wetu

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Dkt. 
Philip Mpango, 

Oktoba 23, 2021 amefungua 
Michezo ya 35 ya Shirikisho la 
Michezo ya Wizara na Idara za 
Serikali (SHIMIWI) inayofanyika 
katika viwanja mbalimbali 
mkoani Morogoro ambapo Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) ni 
miongongi mwa washiriki wa 
mashindano hayo.

Akifungua Michezo hiyo, Dkt. 
ameagiza Watendaji Wakuu wa 
Wizara, Idara na Taasisi za Serikali 
kuhakikisha wanatenga muda 
kwaajili ya watumishi wa serikali 
kufanya mazoezi walau siku 
moja katika wiki huku akiwataka 
watendaji wakuu wa Wizara, Idara 
na Taasisi za Serikali ambazo 
hazijashiriki katika mashindano 
hayo kwa mwaka 2021 kujieleza 
kwa maandishi kwa Waziri Mkuu 
sababu za kutoshiriki mashindano 
hayo.

Vilevile, Makamu wa 
Rais ameagiza ofisi zote za 
Serikali zinazopaswa kushiriki 
mashindano hayo  kuhakikisha 
bajeti za ushiriki katika michezo 
zinapangwa mapema, na 
kuruhusu watumishi kufanya 
mazoezi kwa muda muafaka 
ili kuongeza ushindani katika 
mashindano hayo. 

Aidha Makamu wa Rais 
amekemea vikali ushiriki wa 
wanamichezo wasiowatumishi 
wa Umma katika Mashindano 
hayo huku akiitaka Wizara ya 
Sanaa Michezo na Utamaduni 
kwa kushirikiana na Uongozi wa 

HABARI 6
MAKAMU WA RAIS AFUNGUA 

MASHINDANO YA SHIMIWI
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(mwenye miwani na suruali nyeupe) akiwa katika picha ya pamoja na 
watumishi wa TSC wanaoshiriki mashindano ya SHIMIWI mkoani 

Morogoro.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Philip 
Mpango akikabidhi Mpira wa mikono kwa mwakilishi wa timu za 
mpira wa mikono wakati wa ufunguzi wa Michezo ya 35 ya SHIMIWI 

inayofanyika katika uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro.



SHIMIWI, kujiridhisha kwa kina 
kwamba katika mashindano 
hayo washiriki wote ni watumishi 
wa Umma na endapo itabainika 
kuwepo kwa wachezaji wasio 

watumishi wa Umma hatua kali 
zichukuliwe. 

Katika hatua nyingine Makamu 
wa Rais ametoa wito kwa wananchi 
wote kuendelea kushiriki katika 

michezo pamoja na kufanya 
mazoezi ili kupunguza hatari ya 
kupata magonjwa yasioambukiza. 
Amesema katika taarifa ya hali ya 
Magonjwa yasiyoambukiza na 
Umaskini hapa nchini iliyotolewa 
mwaka 2020 na Kamisheni ya 
Magonjwa Yasiyoambukiza, 
inaonyesha kuwa, magonjwa 
hayo yanachangia zaidi ya 
asilimia 33 ya vifo vyote nchini 
hivyo watanzania hawana budi 
kuwekeza muda katika kushiriki 
michezo pamoja na mazoezi.

Pia Makamu wa Rais 
amemuagiza Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira, Selemani Jafo 
kuanza mapema mchakato wa 
kuwashirikisha watumishi wa 
umma wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ili mwakani waweze 
kushiriki Michezo ya Shimiwi.

Tume ya Utumishi wa walimu 
nayo imepeleka watumishi wake 
katika mashindano hayo ambapo 
wanashiriki michezo ya kuvuta 
kamba, mpira wa pete, mpira 
wa miguu, karata, bao, draft, 
kuendesha baiskeli pamoja na 
riadha.

MAKAMU WA RAIS AFUNGUA 
MASHINDANO YA SHIMIWI

HABARI 7

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021

Watumishi wa TSC wakiwa katika maandamano ya 
kuelekea ufunguzi wa mashindano ya SHIMIWI kwa 

mwaka 2021 mkoani Morogoro.

Watumishi wa TSC wakiwa katika maandamano ya 
kuelekea ufunguzi wa mashindano ya SHIMIWI kwa 

mwaka 2021 mkoani Morogoro.

Watumishi wa TSC wakiwa na bango wakati wa maandamano ya 
kuelekea ufunguzi wa mashindano ya SHIMIWI kwa mwaka 2021 

mkoani Morogoro.



HABARI PICHANI 8
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Wachezaji wa mpira wa pete wa TSC (rangi ya bluu) wakicheza kwenye mashindano ya SHIMIWI

MAKAMU WA RAIS AFUNGUA 
MASHINDANO YA SHIMIWI

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (upande wa kulia mwenye miwani) 
akiwa katika picha ya pamoja na wachezaji wa mpira 
wa pete wa TSC wakati wa mashindano ya SHIMIWI 

mkoani Morogoro.

Watumishi wa TSC wakishangilia wakati wa 
mashindano ya SHIMIWI yanayofanyika mkoani 

Morogoro.



HABARI PICHANI 9
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (kulia) akiwa katika mazungumzo 
na Mwenyekiti Mstaafu wa TSC, Oliva Mhaiki 
wakati mwenyekiti huyo mstaafu alipotembelea ofisi 

za TSC hivi karibuni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (kushoto) akiwa katika 
mazungumzo na Mwenyekiti Mstaafu wa Tume, Oliva 
Mhaiki (kulia) pamoja na Wakarugenzi wengine 
wa Tume hiyo wakati mwenyekiti huyo mstaafu 

alipotembelea ofisi za TSC hivi karibuni.

Picha ikionesha wajumbe wa Kamati ya TEHAMA 
ya TSC wakiwa wanaendelea na kikao cha kamati 
hiyo kilichofanyika mapema mwezi Oktoba 2021 
katika ukumbi wa mikutano wa TSC Makao Makuu, 

Dodoma.

Picha ikionesha baadhi ya wajumbe wa Kamati ya 
TEHAMA ya TSC wakiwa wanaendelea na kikao 
cha kamati hiyo kilichofanyika mapema mwezi 
Oktoba 2021 katika ukumbi wa mikutano wa TSC 

Makao Makuu, Dodoma.

Picha ikionesha baadhi ya wajumbe wa Kamati ya 
TEHAMA ya TSC wakiwa wanaendelea na kikao 
cha kamati hiyo kilichofanyika mapema mwezi 
Oktoba 2021 katika ukumbi wa mikutano wa TSC 

Makao Makuu, Dodoma.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiongoza kikao 
cha Kamati ya TEHAMA kilichofanyika mapema 
Mwezi Oktoba 2021, katika ukumbi wa mikutano 
wa TSC Makao Makuu, Dodoma. Pembeni yake ni 

Katibu wa Kamati hiyo, Kainda Ndasa.
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HABARI 10

Na Mwandishi Wetu

Tume ya utumishi 
wa walimu (TSC) 
imeendesha mafunzo 
kwa watumishi wake wa 
Makao Makuu ambao 

wanaohusika na uchambuzi wa 
rufaa zianzokatwa Tume Makao 
Makuu kupinga uamuzi wa 
mashauri yanayotolewa uamuzi 
na TSC ngazi ya Wilaya.

Akifungua mafunzo hayo 
yaliyofanyika Oktoba 4-6, 2021 
katika Ukumbi wa Kumbukumbu 
na Nyaraka jijini Dodoma, Katibu 
wa Tume hiyo, Paulina Nkwama 
alisema kuwa mafunzo hayo 
ni muhimu kwani yanalenga 
kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi na kuisaidia Tume kutenda 
haki katika kuamua rufaa 
zinazowasilishwa mbele yake.

Aliongeza kuwa mafunzo  
hayo yanakusudia  kuwawezesha 
watumishi wa Tume ya Utumishi 
wa walimu kuondoa kabisa 
au kupunguza changamoto 
zinazojitokeza wakati wa 
kuchambua Rufaa kwa kuainisha  
upungufu kuanzia eneo la 
kupokea, kusajili na kuchambua 
rufaa.

“Katika uchambuzi, mafunzo 
haya yatapanua uelewa wenu 
katika maeneo ya Mashtaka, 
Uchunguzi na Uamuzi, kuangalia 
iwapo taratibu zimezingatiwa 
na ukweli kuhusu tuhuma na 
ushahidi. Aidha, mtaelekezwa 
kuchambua maeneo yote kwa 
kuzingatia Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo iliyopo,” 
alisema Nkwama.

Aliongeza kuwa matarajio 

ya Serikali ni kuona Tume 
inatatua changamoto za walimu 
zinazohusu ajira, maadili na 
maendeleo ya walimu, kwani 
ndiyo msingi wa kuanzishwa kwa 
chombo hicho. 

“Napenda kukumbusha 
kwamba Tume ya Utumishi 
wa Walimu ni chombo 
kinachosimamia uzingatiaji 
wa maadili ya kazi ya Ualimu. 
Hivyo, tuna wajibu wa kutoa 
elimu kwa walimu ili kuimarisha  
nidhamu katika Utumishi wa 

Umma na hivyo, kuchochea kasi 
ya maendeleo kwa Taifa letu,” 
alisema Katibu huyo.

Nkwama alihitimisha kwa 
kusema kuwa, “ninaamini kuwa, 
baada ya mafunzo haya, tutaweza 
kuboresha uchambuzi wetu 
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo iliyopo. 
Aidha, tutatenda wajibu wetu 
kwa uaminifu bila kunyima haki 
kwa Warufani na kuishauri Kamati 
ya Rufaa na Tume kwa ujumla kwa 
hekima na weledi wa hali ya juu.”

TSC YAWANOA WATUMISHI WAKE 
WANAOCHAMBUA RUFAA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama



11

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021

HABARI

Na Mwandishi Wetu

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Nzega inaendelea 
na mikakati ya 
kuwaelimisha wadau 

mbalimbali juu majukumu ya 
Tume hiyo katika kusimamia 
Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kwa mujibu wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu ya 
mwaka 2015 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2016 ili kuondoa 
mitazamo hasi kwa baadhi ya 
wadau pale TSC inapoamua 
mashauri ya nidhamu ya walimu.

Hayo yameelezwa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Nzega, Leonard Japhet wakati 
akizungumza na Jarida la Sauti ya 
TSC hivi karibuni ambapo aliweka 
bayana kuwa wakati mwingine 
waajiri wanaitazama mamlaka 
ya nidhamu (TSC) kwa jicho hasi 

pale inapotokea Tume hiyo inatoa 
uamuzi wa shauri la nidhamu 
la mwalimu ambao unakwenda 
kinyume na matarajioa yao.

Alifafanua kuwa baadhi ya 
waajiri wanategemea kuwa 
wakimshitaki mwalimu kwenye 

mamlaka ya nidhamu, ni lazima 
aadhibiwe bila kujua kwamba 
mchakato wa kuendesha shauri la 
nidhamu hadi kufikia uamuzi una 
taratibu zake ambazo haziegemei 
upande wa mwajiri wala wa 
mwalimu.

“Mkurugenzi anapomshtaki 
mwalimu anatarajia kuwa ni 
lazima sisi tumfukuze kazi. Lakini 
sisi ni chombo huru ambacho 
hakipaswi kushinikizwa na mtu 
yeyote katika kutoa uamuzi. 
Sasa pale tunapofikia uamuzi wa 
kumwachia mwalimu kwa kuwa 
hakuna uthibitisho wa tuhuma, 
wakurugenzi wanachukia na hapo 
tunaanza kupishana,” alisema 
Japhet.

Alieleza kuwa kutokana na 
changamoto hizo, wanakusudia 
kukaa na waajiri pamoja na wadau 
wengine wa elimu ili kwa pamoja 
waweze kuelimishana juu ya 
namna TSC inavyofanya kazi zake 
kwa kuzingatia haki za pande zote 
mbili. 

Kwa mujibu wa kaimu Katibu 
Msaidizi huyo, katika kipindi cha 
kuanzia Julai 2020 hadi Septemba 
2021 jumla ya mashauri ya 
nidahamu 20 yalianzishwa 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami 
(kushoto) akiongea na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Nzega, Leonard Japhet juu ya masuala mbalimbali ya utumishi wa 

walimu katika wilaya hiyo.

Mtumishi wa TSC Nzega, Andrew Mabala akiwa anaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kila siku ofisini kwake.

TSC Nzega kutoa 
Elimu uendeshaji wa 
Mashauri ya Nidhamu



ambapo makosa ya utoro kazini 
ndiyo yaliyochukua nafasi kubwa 
yakifuatiwa makosa ya ulevi.

Katika idadi hiyo ya 
mashauri yaliyofunguliwa, 17 
yalihitimishwa ambapo walimu 
watatu waliachiwa huru baada 
ya kutopatikana na hatia huku 
wengine wakipewa adhabu 
mbalimbali ikiwemo kufukuzwa 
kazi, kushushwa cheo na onyo 
baada ya kukutwa na hatia katika 
tuhuma zilizokuwa zinawakabili. 

Kama ilivyo katika wilaya 
nyingine, Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Nzega anaeleza kuwa moja 
ya changamoto inayowakabili 
walimu katika wilaya hiyo ni 
utoro ambapo baadhi yao hasa 
vijana wanatoroka kwa lengo 
la kutafuta kazi zinazowapatia 
kipato kikubwa kwa haraka.

Hata hivyo, kiongozi 
huyo alieleza kuwa baadhi 

ya walimu hao wanatoroka 
bila kufanya utafiti juu ya kile 
wanachowenda kukifanya kitu 
ambacho kinawafanya baada ya 
muda mfupi kurudi wakiomba 

warudishwe kazini kutokana na 
maisha kuwa magumu zaidi.

“Yaani unakuta mwalimu 
amejazwa maneno, anaamua 
kuacha kazi na kujiingiza kwenye 
biashara nyingine akidhani 
huko kuna maslahi makubwa. 
Tunajaribu kuwashauri lakini 
hawaelewi kabisa, sasa baada 
ya muda mfupi kile alichokuwa 
anatarajia kupata hakioni anaanza 
kujuta na kuomba arudishwe 
kazini lakini wakati huo anakuwa 
amechelewa,” alisema.

Ofisi ya TSC Nzega inahudumia 
Halmashauri mbili ambazo ni 
Halmashauri ya Mji Nzega na 
Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 
ambapo halmashauri ya mji 
ina shule za msingi 31 na 11 
za sekondari zinazomilikwa na 
Serikali huku ikiwa na walimu 
444 wa shule za msingi na 148 wa 
sekondari.

Kwa Upande wa Halmashauri 
ya Wilaya kuna jumla ya shule za 
serikali 180 ambapo katika idadi 
hiyo shule 149 ni za msingi na 
shule 31 ni za sekondari na jumla 
ya walimu 1547 ni wa shule za 
msingi na 450 ni wa sekondari.
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HABARI

Mtumishi wa TSC Nzega, Alice Nshunju akiwa anaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kila siku ofisini kwake.

Mtumishi wa TSC Nzega, Florah Paschal akiwa anaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kila siku ofisini kwake.

TSC Nzega kutoa 
Elimu uendeshaji wa 
Mashauri ya Nidhamu
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HABARI PICHANI

Mtumishi wa TSC Nzega, Catherine Shija akiwa 
ofisni kwake.

Watumishi wa TSC Wilaya ya Nzega wakiwa 
katika picha ya pamoja na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami (wa 
tatu kutoka kushoto) wakati Mkuu huyo wa Kitengo 

alipotembelea ofisi ya TSC Nzega hivi karibuni.

TSC Nzega kutoa Elimu uendeshaji 
wa Mashauri ya Nidhamu
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HABARI

TSC MPWAPWA YAENDESHA MAFUNZO 
KWA WALIMU WA AJIRA MPYA

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Mpwapwa, Patricia 
Binde akiwasilisha mada kuhusu 
Miiko na Maadili ya Kazi ya 
Ualimu kwenye Mafunzo Elekezi 
yaliyotelewa na TSC kwa walimu 
wa ajira mpya ya Julai 2021. 
Mafunzo hayo yalifanyika hivi 

karibuni wilayani Mpwapwa.

Afisa Maadili na Nidhamu wa 
TSC Mpwapwa, Noel Lukupe 
akiwasilisha Mada kuhusu Nguzo 
kuu za maadili ya Kazi ya 
Ualimu Kwa Walimu wapya ajira 
ya Julai 2021 katika Mafunzo 
Elekezi yaliyofanyika hivi karibuni 

Wilayani Mpwapwa.

Kaimu Mthibiti Ubora wa Shule 
Wilaya Mpwapwa, Hilary Edwin 
akiwasilisha Mada kuhusu Mbinu 
za ufundishaji na Utekelezaji wa 
Mtaala wa Elimu kwenye Mafunzo 
Elekezi Kwa Walimu wapya Ajira 
ya Julai 2021 yaliyofanyika hivi 

karibuni wilayani Mpwapwa.

Afisa Ajira wa TSC Wilaya 
ya Mpwapwa, Angela Bureta 
akiwasilisha Mada kuhusu Masala 
mbalimbali ya Ajira na Maendeleo 
ya Walimu kwenye Mafunzo  
Elekezi Kwa Walimu wapya wa 
Ajira ya Julai 2021 waliopangiwa 
vituo vya kazi katika shule 
za Halmashauri ya Wilaya ya 

Mpwapwa.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa, Noel Abel akikabidhi 
kielelezo cha Nguzo Kuu  za Kazi 
ya Ualimu pamoja na Mikataba ya 
Ajira kwa Walimu wa ajira mpya 
ya Julai 2021 wakati wa Mafunzo 

Elekezi kwa watumishi hao.

Afisa Maadili wa TSC Wilaya ya 
Mpwapwa, Appolo Musa akitoa 
maelekezo kwa Walimu wapya 
Ajira ya Julai 2021 waliohudhuria 
Mafunzo Elekezi yaliyofanyika 
hivi karibuni wilayani Mpwapwa.

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Mpwapwa 
imeendesha mafunzo elekezi yaliyolenga kuwajengea uwezo 
walimu wa ajira mpya ya Julai 2021 juu ya sheria, kanuni na 
taratibu za utumishi wa walimu.  



Na Mwandishi Wetu

Walimu wa shule ya 
Msingi Nyamhongolo 
iliyopo Wilaya ya 
Ilemela mkoani 

Mwanza wamehimizwa 
kujiendeleza kielimu katika 
kitaaluma zao ili pale 
wanapomaliza waweze 
kubadilishiwa cheo/kazi kwa 
mujibu wa taratibu za utumishi 
wa walimu bila kupata usumbufu.

Kauli hiyo imetolewa na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ilemela 
Fundikira James akiongea na walimu wa Shule ya 
Msingi Nyamhongolo (hawapo pichani) wakati 
wa ziara yake katika shule hiyo aliyoifanya hivi 
karibuni. Upande wa kulia ni Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali, Gererd Chami na kushoto ni 

Mkuu wa Shule hiyo, Mwl. Basadi Lugiko.

Mmoja wa walimu wa Shule ya Msingi Nyamhongolo 
akiwa anafunsisha darasani.

Walimu wa Shule ya Msingi Nyamhongolo wakiwa 
katika Picha ya pamoja na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali, Gererd Chami (aliyevaa 
koti, mwenye miwani) pamoja Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Wilaya ya Ilemela Fundikira James (aliyevaa 
suti) wakati viongozi hao walipotembelea shule hiyo 

hivi karibuni.

HABARI 15
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Walimu Nyamhongolo wahimizwa 
kujiendeleza katika taaluma zao

Walimu wa Shule ya Msingi Nyamhongolo wakiwa wanaendelea 
kutekeleza majukumu yao.
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Picha ya baadi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Nyamhongolo.

Walimu Nyamhongolo wahimizwa 
kujiendeleza katika taaluma zao

ya Ilemela, Fundikira James wakati 
wa ziara yake aliyoifanya shuleni 
hapo hivi karibuni kwa lengo 
la kuwakumbusha walimu hao 
taratibu mbalimbali za utumishi 
wa walimu.

“Wengi wetu tunajiendeleza 
ili tuweze kufanyiwa 
recategorization (kubadilishiwa 
kazi/cheo) ndani ya kada ya 
ualimu. Sasa ni lazima tujue 
kwamba ili uweze kufanyiwa 
hivyo ni lazima ujiendeleze katika 
katika ualimu, ukienda nje ya 
kada ya ualimu ujue kwamba sisi 
tatuna mamlaka ya kukubadilishia 
kazi,” alifafanua.

Aliendelea kusema kuwa, 
“baadhi ya walimu wamekuwa 
wakilalamika kuwa wamesoma 
lakini hawabadilishiwi cheo, 
unapokuja kuangalia  vyeti vyao 
unakuta wamejiendeleza nje ya 
taaluma zao. Wakati mwingine hii 
inatokea kwa sababu ya kukosa 
ushauri na mwongozo sahihi 
kabla ya kwenda masomoni.”

Fundikira aliendelea kueleza 
kuwa kutokana na changamoto 
hizo TSC imekuwa ikikutana na 
walimu na kuwaeleza taratibu 

za kuzingatia pale wanapoamua 
kwenda masomoni ili kila mmoja 
anapojiendeleza ajue faida 
atakazozipata katika taaluma 
yake.

“Kabla hujaamua kwenda 
masomoni tafuta ushauri 
kwa viongozi wako ili ujue 
kile unachotaka kukisomea 
kitakufikisha katika malengo 
unayokusudia au la. Usiende tu 
kusoma kwa kuwa una fedha za 
kujisomesha, ofisi yangu ipo wazi 
muda wote kwa ajili ya kuwasidia 
katika masuala yote yanayohusu 
utumishi wenu,” alisema Fundikira.

Pamoja na kuwahimiza 
kujiendeleza, Kaimu katibu 
Msaidizi huyo aliwataka walimu 
kuhakikisha wanapata ruhusu 
kutoka kwa mwajiri wao kabala ya 
kuondoka kwenye kituo cha kazi 
kwenda masomoni ili kuondokana 
na hatua za kinidhamu zinazoweza 
kuchukuliwa kwa kuondoka bila 
kufuata taratibu.

Vilevile aliwaeleza kuwa 
kama mwalimu ana kusudia 
kwenda masomoni ni lazima 
afanye maandalizi mapema 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 

anaingizwa kwenye mpango wa 
mafunzo wa mwaka anaokusudia 
kwenda kusoma pamoja na 
kuwasilisha maombi ya ruhusa 
kwa mwajiri kabla ya muda wa 
kwenda masomoni haujafika.

“Kujiendeleza ni jambo 
zuri lakini kama lisipozingatia 
utaratibu unaotakiwa linaweza 
kukuletea shida. Kuna baadhi 
ya walimu wanaandika barua 
ya kuomba ruhusa kwenda 
masomoni lakini kabla hajapata 
kibali anaondoka, hilo ni kosa. 
Unapokwenda masomoni 
hakikisha umepata ruhusua ya 
mwajiri kwa maandishi, usikubali 
kupewa ruhusa ya mdomo, 
serikalini tunakwenda kwa 
maandishi,” alisistiza Fundikira.

Pamoja na hayo, Kaimu Katibu 
Msaidizi huyo aliwataka walimu 
shuleni hapo kufanya kazi kwa 
bidi na kwa moyo wa uzalendo 
ili kuendelea kuinua kiwango 
cha elimu katika shule hiyo huku 
akiwataka kuzingatia maadili ya 
kazi ya ualimu wakiwa ndani na 
nje ya shule.
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Na Mwandishi wetu

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Shinyanga imetoa 
hati za pongezi kwa 
timu ya watumishi 

wa Halmashauri hiyo pamoja 
na viongozi wa vyama vya 
wafanyakazi na Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) waliofanikisha 
utekelezaji wa zoezi la 
upandishaji vyeo na ubadilishaji 
vyeo watumishi wa halmashauri 
hiyo kwa mwaka 2021 hali 
iliyopelekea watumishi zaidi ya 
750 kubadilishiwa mishahara kwa 
wakati. 

Akizungumza katika hafla fupi 
ya utoaji hati hizo iliyofanyika 
hivi karibuni katika viwanja vya 
Mazingira Centre mjini Shinyanga, 
afisa utumishi wa Halmashauri ya 
Manispaa hiyo, Bi Getruda Gisema 

aliishukuru na kuipongeza timu 
nzima iliyohusika katika zoezi la 
upandishaji na ubadilishaji vyeo 
kwa mwaka 2021 kwa kufanya 
kazi hiyo kwa kujitoa na kwa 
weledi uliotukuka.

“Hatukulala, kuna wakati 
tulikuwa tunaamshana usiku wa 
manane kuvizia mtandao, tukawa 
tunakesha huku tuking’atwa na 
mbu lakini yote  hiyo ilikuwa 
ni katika kufanikisha zoezi la 
promotion (upandishaji vyeo) 
ndani ya wakati kama ilivyoagizwa 
na serikali yetu. Nawapongezeni 
sana.” Alisema Gisema.

Gisema aliipongeza TSC 
pamoja na vyama vya wafanyakazi 
kikiwemo Chama Cha Walimu 
Tanzania (CWT) kwa ushirikiano 

Afisa Utumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, Getruda 
Gisema akitoa neno fupi wakati wa hafla ya kuipongeza timu ya 
watumishi waliofanikisha zoezi la kupandisha madaraja na kubadilisha 
vyeo watumishi wa Manispaa hiyo. Hafla hiyo imefanyika hivi karibuni 

katika Manispaa ya Shinyanga.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Shinyanga, Happiness Mlangi 
akikabidhiwa cheti cha pongezi na Afisa Utumishi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Shinyanga, Getruda Gisema.
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wao waliouonesha wakati wa 
zoezi hilo la upandishaji na 
ubadilishaji vyeo na hatimaye 
kufanikisha zoezi hilo ndani ya 
wakati na kwa ufanisi mkubwa.

Akiwataja kwa majina baadhi 
ya watumishi waliokuwemo 
katika timu hiyo, Gisema alitoa 
shukrani zake za pekee kwa afisa 
utumishi msaidizi wa Manispaa 
hiyo, Januari Missana kwa kazi 
kubwa aliyoifanya bila kuchoka 
usiku na mchana  kwa kushirikiana 
na timu nzima.

“Kwa kipekee kabisa napenda 
kumpongeza January kwa 
kazi kubwa aliyoifanya usiku 
na mchana akishirikiana na 
timu nzima katika zoezi hilo. 
Nawapongeza pia watu wa 
utunzaji wa kumbukumbu 

(masjala) katika kufanikisha 
uapatikanaji wa majadala ya 
watumishi bila kujivutavuta. 
Asanteni sana.” Alishukuru 
Gisema.

Aidha, Gisema alisema 
Halmashauri hiyo itaendelea 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazo wakabili watumishi wa 
Halmashauri zikiwemo posho 
za uhamisho na malimbikizo ya 
mapunjo ya mishahara (salary 
arrears) kwa walimu. 

Alisema kuwa tayari 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Shinyanga 
amemuagiza mkaguzi wa ndani 
kuhakiki madeni yote ya walimu 
ili yaweze kushughulikiwa kwa 
wakati.

Awali, akizungumza katika 

hafla hiyo, Mwenyekiti wa 
Chama Cha Walimu Manispaa 
ya Shinyanga, Mwalimu 
Meshack Mashigala alisema 
pamoja na serikali kufanikisha 
zoezi la upandishaji madaraja 
walimu, aliiomba Halmashauri 
ya Manispaa ya Shinyanga 
kushughulikia malalamiko ya 
walimu waliohamishwa vituo 
vya kazi hivi karibuni na bado 
hawajalipwa posho zao za 
uhamisho.

Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga ni kati ya Halmashauri 
hapa nchini zilizofanikiwa 
kutekeleza  kwa wakati  maelekezo 
ya Serikali ya kuwapandisha na 
kuwabadilishia vyeo watumishi 
wote waliostahili  kwa mwaka 
2021.

Mtumishi wa TSC Wilaya ya Shinyanga, Elimeli Kabuga (kulia) akipokea cheti cha pongezi kwa kufanikisha 
zoezi la upandishaji na ubadilishaji vyeo watumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga.
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Na Mwandishi wetu.

Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Misungwi mkoani 
Mwanza, Manyanza 

Mageme ameeleza kuwa 
pamoja na walimu wa Wilaya 
hiyo kuendelea kuimarika katika 
nidhamu, makosa ya udanganyifu 
wa mitihani bado yanaendelea 
kushamiri. 

Mageme ametoa kauli hiyo 
hivi karibuni wakati Jarida la Sauti 
ya TSC lilipomtembelea ofini 
kwa kwake kwa lengo la kujua 
maendeleo ya ofisi hiyo katika 
usimamizi wa ajira, maadili na 
maendeleo ya walimu ndani ya 
wilaya hiyo. 

Mageme alisema kuwa kwa 
sasa suala la walimu kujiingiza 

katika udanganyifu wa mitihani 
linawanyima usingizi kwani licha 
ya kutoa elimu kuhusu maadili 
ya kazi ya ualimu bado ofisi yake 
ina mashauri mengi ya walimu 
wanaotuhumiwa kwa makosa 
hayo tofauti na miaka ya nyumba 
ambapo mashauri mengi yalihusu 
utoro.

“Ukiangalia mwaka jana 
na mwaka huu mashauri 
yanayohusu udanganyifu wa 
mitihani yamekuwa mengi tofauti 
na miaka ya nyuma. Kwa mwaka 
jana (2020/2021) tulikuwa na 
mashauri sita ya udanganyifu wa 
mitihani, mwaka huu (2021/2022) 
ambao hatujafika hata nusu 
yake tayari tuna mashauri sita 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Gerard Chami (kulia) akiwa kwenye kikao na Watumishi wa 
TSC Wilaya ya Misungwi wakati wa ziara yake iliyofanyika katikati ya 
mwezi Oktoba 2021. Upande kushoto ni Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 

Wilaya ya Misungwi, Manyanza Mageme. 

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Misungwi, Manyanza 
Mageme akiwa ofisini kwakwe.



ya udanganyifu wa mitihani. 
Jambo hili linatuumiza kwani 
tunafanya jtihada kubwa katika 
kuwaelimisha walimu lakini bado 
vitendo hivi vinaendelea kutokea”, 
alisema Mageme.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo alieleza kuwa ofisi yake 
imefanya ufuatiliaji ili kubaini 
kinachosababisha walimu 
kujiingiza katika makosa hayo 
licha ya kujua kuwa kufanya hivyo 
ni kosa la nidhamu na nikosa 
la jinai linaloweza kusababisha 
kupoteza ajira na kufungwa jela.

Alifafanua kuwa walibaini 
sabau kubwa ya kufanyika 
kwa makosa hayo kufanyika 
kuwa ni uutaratibu uliopo wa 
kuwatambua na kuwapongeza 
walimu hususan wakuu wa shule 
wanaofaulisha vizuri huku wale 
wasiofaulisha kujikuta katika 
hatari ya kuvuliwa madaraka ya 

ukuu wa shule. 
“Ukiangalia utaratibu 

unaotumika sasa ni kuwa mkuu 
wa shule anayefaulisha wanafunzi 
vizuri anapewa maotisha 
lakini yule ambaye shule yake 
haikufaulisha yuko hatarini 

kuvuliwa madaraka. Sasa unakuta 
ikifikia kipindi cha mitihani wakuu 
wa shule wanatumia kila mbinu 
kuhakikisha wanafunzi wanafaulu 
ili aendelee kulinda nafasi yake” 
alisema Mageme.

Hivyo, anashauri kuwa ni 
vyema ukaandaliwa utaratibu 
ambao hautawachochea 
walimu kujiingiza katika vitendo 
vya udanganyifu wa mitihani 
kutokana na hofu ya kuondolewa 
kwenye nyadhifa zao. 

Kuhusu hali ya kinidhamu 
kwa ujumla katika Wilaya hiyo, 
Mageme alilieleza Jarida hili 
kuwa mashauri yamepungua 
ikilinganishwa na miaka ya nyuma 
kitu kinachoashiria kuwa walimu 
wamepata elimu ya kutosha 
kuhusu taratibu mbalimbali za 
utumishi wao.

Elieleza kuwa ofisi yake 
imekuwa ikishirikiana na Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Halmasahauri 
ya Wilaya ya Misungwi katika 
kufanya ziara shuleni na 

HABARI 20
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Baadhi ya Watumishi wa TSC Misungwi wakiwa kwenye kikao na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 

Gerard Chami (hayupo pichani).

Baadhi ya Watumishi wa TSC Misungwi wakiwa kwenye kikao na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 

Gerard Chami (hayupo pichani).

TSC MISUNGWI YAKOSA USINGIZI, 
UDANGANYIFU WA MITIHANI
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kukutana na walimu kwa lengo 
la kuwaelimisha juu ya Sheria, 
kanuni na Taratibu za Utumishi 
wa Walimu na zile za utumishi wa 
Umma.

“Tunafanya kazi vizuri na 
Maafisa Elimu katika Halmashauri 
hii, pale wanapokuwa na ziara 
shuleni tunakwenda pamoja na 
wakati mwingine kunapokuwa na 
changamoto za kinidhamu kwa 
walimu wanaofundisha kwenye 
shule binafsi wanatuita kwa ajili 
ya kuwasaidia ushauri,” alisema.

Akizungumzia masuala ya ajira 
na maendeleo ya walimu, Kaimu 
Katibu Msaidizi huyo alisema 
kuwa Wilaya hiyo ina jumla ya 
walimu 2,160 ambapo katika 
idadi hiyo walimu 1,564 ni wa 
shule za msingi na 596 ni wa shule 

za sekondari.
Aliendelea kueleza kuwa 

katika ajira mpya zilizotoka mwezi 
Desemba 2020 na Julai 2021 
Wilaya hiyo ilipatiwa walimu 91 
ambapo katika idadi hiyo walimu 
88 walisajiliwa, walimu wawili 
hawakuripoti katika vituo vya 
kazi walivyopangiwa na mwalimu 
mmoja hakusajiliwa kutokana 
kuwepo kwa mkanganyiko wa 
majina katika vyeti vyake.

Kwa upande wa upandishaji 
madaraja, Magene alieleza kuwa 
ofisi yake ilipandisha jumla ya 
walimu 773 ambapo walimu 479 
ni wa shule za msingi na walimu 
294 ni wa shule za sekondari na 
hadi kufikia mwezi Septemba 2021 
walimu wawili tu ndio walikuwa 
hawajabadilishiwa mishahara yao 

kutokana na sababu mbalimbali.
Hata hivyo, Mageme alilieleza 

kuwa jitihada mbalimbali 
zimeendelea kufanyika kati ya 
Ofisi yake, Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya pamoja 
na Ofisi ya Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora ili watumishi hao waweze 
kubadilishiwa mishahara yao.

Pamoja na idadi hiyo ya 
waliopandishwa madaraja, 
walimu watatu hawakupandishwa 
kwa kuwa walikuwa na mashauri 
ya nidhamu hiyo walikosa 
sifa kutokana na mwongozo 
uliotolewa na Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora katika zoezi hilo.

Picha ya pamoja kati ya watumishi wa TSC Misungwi na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu, Gerard Chami (wa tatu kutoka kulia).

TSC MISUNGWI YAKOSA USINGIZI, 
UDANGANYIFU WA MITIHANI
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Na Mwandishi Wetu

Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 
Prof. Willy Komba, 
a m e w a t a k a 

Kaimu Katibu Wasaidizi wa 
TSC kutoka wilaya 139 nchini 
kuzingatia na kuyafikia matarajio 
ya Ofisi ya Rais – Ikulu katika 
kufanyia kazi rufaa zinazokatwa 
dhidi ya uamuzi wa Tume kwa 
kuzingatia yote yaliyoelekezwa 
katika kushughulikia mashauri 
ya nidhamu katika ngazi za 
wilaya ili kupunguza rufaa hizo 
zinazokatwa katika ngazi ya Tume 
Makao Makuu na Ofisi ya Rais – 
Ikulu. 

“Pamoja na hilo 
nawakumbusha na kuwasisistiza 
kuendelea kuunga mkono na 
kutekeleza maagizo ya Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, kwa 
kuendelea kuchukua tahadhari 
na kuwakumbusha walimu na 
wanafunzi katika maeneo yao 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
UVIKO-19 ikiwa ni pamoja na 
kuhamasishana kupata chanjo 
kwa ajili ya kulinda afya zetu na 
jamii zetu kwa ujumla.” Alisema 
Prof. Komba 

Prof. Komba aliyasema hayo 
hivi karibuni akifunga Kikao 
Kazi cha Katibu wa Tume, 
Mwalimu Paulina Nkwama, ndc 
na Kaimu Katibu Wasaidizi hao 
kilichofanyika kwa siku mbili 
Mkoani Dodoma ili kupeana 
taarifa mbalimbali za utekelezaji, 
kukumbushana baadhi ya mambo 
yanayopaswa kuzingatiwa katika 
utekelezaji wa majukumu ya 

PROF. KOMBA AWATAKA KAIMU KATIBU WASAIDIZI WA 
TUME NCHINI KUFIKIA MATARAJIO YA OFISI YA RAIS – IKULU 

KATIKA RUFAA ZA UAMUZI WA MASHAURI YA WALIMU

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), David Silinde (kushoto), Mwenyekiti wa TSC, 
Prof. Willy Komba (katikati) na Katibu wa TSC, Paulina Nkwama 

(kushoto) wakitoka kwenye ukumbi wa Chuo cha Mipango, Dodoma.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akitoa neno la kumkaribisha 
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) David Silinde ili afungue Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara 

kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 jijini Dodoma. 
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Tume, na kujengeana uwezo 
katika maeneo yaliyobainika 
kuwa na upungufu wa weledi 
kiutendaji wa majukumu ya siku 
kwa siku. 

Mwenyekiti Prof. Komba 
aliwakumbusha kuzingatia 
ushughulikiaji wa masuala ya 
nidhamu kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni, na Taratibu kwani 
Katibu Msaidizi Wilayani ndiye 
msimamizi wa haki za walimu 
anaowahudumia hivyo ni vema 
kuzingatia Sheria na kutoa haki 
kwa uadilifu wakati wa kutoa 
maamuzi ya mashauria ya 
nidhamu na maadili kazini. 

Aidha alisema pamoja na 
kupewa ufafanuzi wa masuala 

mbalimbali yanayohusu walimu, ni 
wazi hiyo itasaidia wao kujipanga 
vyema katika kutekeleza 
majukumu kwa ufanisi zaidi ikiwa 
ni pamoja na kuweka mikakati 
ya namna ya kuwakumbusha 
walimu kuhusu maadili na miiko 
ya kazi yao na hivyo kupunguza 
kwa kiwango kikubwa idadi ya 
walimu wanaoadhibiwa kwa 
kukiuka maadili ya kazi ya ualimu. 

Akizungumzia enao la Utawala 
Bora Prof. Komba alisema ni 
jukumu la wajumbe wote wa 
kikao hicho kutekeleza majukumu 
yao ya kila siku kwa kuzingatia 
misingi ya utawala bora ikiwa ni 
pamoja na kuepuka kutengeneza 
mazingira rushwa au vitendo 

vya kupokea rushwa ambavyo 
vinadidimiza haki za watumishi 
wanaowahudumia. 

Vilevile, kwa niaba ya Tume na 
Uongozi wake aliahidi kuzifuatilia 
na kuzitafutia ufumbuzi 
changamoto mbalimbali 
zinazoikabili Tume Makao Makuu 
na Wilayani kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI na Wadau 
wengine wa Elimu nchini. 

Hali kadhalika Mwenyekiti 
huyo wa Tume alizitaja ndoto 
nne za Tume kuwa ni pamoja 
na; kuwajengea uwezo Kaimu 
Katibu Wasaidizi wote katika 
kutekeleza majukumu yao hii 
ikiwa ni pamoja na wajumbe wa 
kamati za Tume, fursa za mafunzo 
endelevu kuratibiwa vizuri kitaifa, 
Tume kujengewa uwezo wa 
kufanya utafiti ili kutoa ushauri 
wenye mashiko kwa Sekta na 
Taifa, pamoja na kuboresha 
miundombinu ya TEHAMA ikiwa 
ni moja ya majibu kwa tabia 
mbaya ya kutoa huduma kwa 
upendeleo na rushwa. 

Kabla ya kufunga kikao 
kazi hicho aliwakumbusha na 
kuwasisitiza wajumbe wote 
kutoa ushirikiano kwa wataalamu 
watakaofika kwenye maeneo 
yao kwa ajili ya zoezi la Sensa ili 
kutimiza adhma ya Serikali katika 
kuwaletea wananchi maendeleo 
hii ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
za Mhe. Rais baada ya hivi karibuni 
kuzindua Mkakati wa Uelimishaji 
na Uhamasishaji wa Sensa ya 
Makazi na Watu yam waka 2022. 

PROF. KOMBA AWATAKA KAIMU KATIBU WASAIDIZI WA 
TUME NCHINI KUFIKIA MATARAJIO YA OFISI YA RAIS – IKULU 

KATIKA RUFAA ZA UAMUZI WA MASHAURI YA WALIMU

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021

Badhi ya Washiriki wa  Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa 
TSC kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara wakichangia mada wakati 

wa mkuano huo.
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Na Mwandishi Wetu

Ushirikiano wa karibu 
uliopo kati ya Ofisi 
ya Rais – Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(PO-TSC) na Ofisi za 

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa, 
Halmashauri za Wilaya na 
Halmashauri za Miji kupitia Idara 
za Elimu Msingi na Sekondari 
umesaidia sana walimu kupata 
huduma zinazostahili kwa wakati 
na hivyo kupunguza malalamiko 
miongoni mwao. 

Hilo limesemwa hivi karibuni 
na Mheshimiwa David Ernest 
Silinde, Naibu Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI, wakati 
alipokua akifungua Kikao Kazi cha 
Tume na Kaimu Katibu Wasaidizi 
kilichofanyika kwa siku mbili 
Mkoani Dodoma ili kupeana 
taarifa mbalimbali za utekelezaji, 
kukumbushana baadhi ya mambo 
yanayopaswa kuzingatiwa katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume, na kujengeana uwezo 
katika maeneo yaliyobainika 
kuwa na upungufu wa weledi 
kiutendaji wa majukumu ya siku 
kwa siku. 

Pamoja na hilo Naibu Waziri 

Silinde ameipongeza Tume Makao 
Makuu na Wilayani kwa kazi nzuri 
iliyotekelezwa ya kuwapandisha 
madaraja walimu katika zoezi 
lililofanyika mwezi Mei na Juni, 
2021 kwani hiyo imetokana na 
uelewa wa masuala ya kiutumishi 
yanayoleta mabadiliko chanya 
katika kuwahudumia walimu 
katika ngazi zote makao makuu 
na wilayani. 

“Ni matumaini yangu kuwa, 
kikao kazi hiki kitakua na mchango 
mzuri wa mawazo ili kutoa 
mikakati mizuri ambayo tutaweza Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) David 
Silinde akitoa hotuba ya ufunguzi 
wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu 
Wasaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kutoka wilaya 
139 za Tanzania Bara. Kikao 
hicho kilifanyika Oktoba 21-22, 

2021 jijini Dodoma.

Badhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara kilichafanyika wakiwa katika hali 

ya utulivu wakati kikao hicho kinaendelea.

Badhi ya washiriki wa Kikao Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC 
kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara kilichafanyika wakiwa katika hali 

ya utulivu wakati kikao hicho kinaendelea.

USHIRIKIANO WA KARIBU WA TSC NA WAKURUGENZI 
WA MAJIJI, MANISPAA, HALMASHAURI ZA WILAYA 
NA MIJI WALETA HUDUMA BORA NA KUPUNGUZA 

MALALAMIKO YA WALIMU NCHINI

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021
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kuitumia katika utekelezaji wa 
kila siku wa majukumu yetu na 
kuisaidia Tume kusimamia vyema 
maadili ya Walimu na kuchukua 
hatua stahiki kwa walimu 
watakaobainika kukiuka maadili 
ya kazi yao.” Alisema Mhe.Silinde 

Alisema Katibu Wasaidizi 
kwa mujibu wa majukumu yao 
wanatakiwa kutenda haki na 
hivyo Serikali haitarajii kuona 
au kusikia wanajiingiza katika 
vitendo vinavyoashiria ubadhirifu, 
udhalilishaji, rushwa, uvunjaji 
wa Sheria, Taratibu na Kanuni 
kwa kuacha vitendo vya uonevu 
hasa wakati wa upandishaji 
madaraja, mashauri ya nidhamu 
na kubambikiza makosa walimu. 

Aidha Mhe. Silinde alisema 
changamoto ya uteuzi wa Katibu 
Wasaidizi wa Wilaya inafanyiwa 
kazi tangu lilipowasilishwa na 
kuchukuliwa na Mhe. Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Ummy Mwalimu, wakati 

akifungua Kikao cha Mkutano wa 
Baraza la Wafanyakazi wa Tume 
na aliahidi majibu ya changamoto 
hiyo kupatikana kwa wakati. 

Vilevile alisema Serikali 
imepokea changamoto zote za 
Tume na aliahidi kuzingatiwa 
na kupatiwa ufumbuzi katika 
mipango ya bajeti ya wizara yam 

waka unaofuata 2021/2022 huku 
akiwataka Wakurugenzi wa Majiji, 
Manispaa, Halmashauri za Wilaya 
na Miji kutenga ofisi zenye hadhi 
kwa Tume ya Utumishi wa Walimu 
na kutumia magari ya Idara ya 
Elimu kwa maafisa wa Tume kila 
itakapoonekana inafaa. 

Hali kadhalika Mhe. Silinde 
kupitia Kikao Kazi hicho 
aliwasisitiza wajumbe wote 
kutoa ushirikiano kwa wataalamu 
watakaofika kwenye maeneo 
yao kwa ajili ya zoezi la Sensa ili 
kutimiza adhma ya Serikali katika 
kuwaletea wananchi maendeleo 
hii ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
za Mhe. Rais baada ya hivi karibuni 
kuzindua Mkakati wa Uelimishaji 
na Uhamasishaji wa Sensa ya 
Makazi na Watu yam waka 2022. 

Kikao kazi hicho kilihudhuriwa 
na Kaimu Katibu Wasaidizi kutoka 
Wilaya 139 Tanzania Bara, Safu ya 
Uongozi na baadhi ya Watumishi 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) David Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa 
pili kutoka kulia), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wa pili kutoka 
kushoto) pamoja na Wajumbe wa Menejimenti ya TSC wakati wa Kikao 
Kazi cha Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 za 

Tanzania Bara kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) David Silinde (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa 
pili kutoka kulia), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wa pili kutoka 
kushoto) baadhi ya Kaimu Katibu Wasaidizi walioshiriki Kikao Kazi cha 
Kaimu Katibu Wasaidizi wa TSC kutoka wilaya 139 za Tanzania Bara 

kilichafanyika Oktoba 21-22, 2021 jijini Dodoma.

USHIRIKIANO WA KARIBU WA TSC NA WAKURUGENZI 
WA MAJIJI, MANISPAA, HALMASHAURI ZA WILAYA 
NA MIJI WALETA HUDUMA BORA NA KUPUNGUZA 

MALALAMIKO YA WALIMU NCHINI

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021



Na. Mwandishi Wetu 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imepata 
medali kwenye 
mashindano ya 
Shirikisho la Michezo 

ya Wizara na Idara za Serikali 
(SHIMIWI) inayofanyika mkoani 
Morogoro baada ya kushika nafasi 
ya tatu kwenye mchezo wa riadha 
unaohusisha watumishi wenye 
umri wa kuanzia miaka 55.

TSC iliwakilishwa na mchezaji 
wake, Bitwalihati Magota ambaye 
ndiye amekuwa mchezaji wa 
kwanza kutwaa medali kwa 
upande wa wachezaji wa TSC 
kwenye mashindano hayo ambayo 
yanatarajiwa kumalizika Novemba 
2, 2021 baada ya kufanyika kwa 
muda wa wiki mbili.

HABARI 26
TSC YAPATA MEDALI SHIMIWI, RIADHA WAZEE

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             NOVEMBA 2021

Picha inayowaonesha wachezaji wa riadha kwa mbio za mita mia moja 
upande wa wazee wakiwa tayari kuanza mchezo huo.

Mchezaji wa riadha, 
Bitwalihati Magota 
akivalishwa medali 
baada ya kushika 
nafasi ya tatu kwenye 
mbio za mita mia moja 
zilizohusisha watumishi 
wa umma wenye umari 
wa kuanzia miaka 55.

Mchezaji wa riadha, 
Bitwalihati Magota 
akipongezwa baada 
ya kupata medali kwa 
kushika nafasi ya tatu 
kwenye mbio za mita 
mia moja zilizohusisha 
watumishi wa umma 
wenye umari wa kuanzia 

miaka 55.

Wachezaji walioshika 
nafasi ya kwanza hadi 
ya tatu (waliosimama 
nyuma) wakiwa katika 
picha ya pamoja na 
viongozi wa SHIMIWI 
waliowavalisha medali 
baada ya kuibuka 
washindi kwenye mbio za 
mita mia moja upande 

wa wazee.

Mchezaji wa riadha, 
Bitwalihati Magota 
kutoka TSC akionesha 
medali yake aliyoipata 
baada ya kushika 
nafasi ya tatu kwenye 
mbio za mita mia moja 
zilizohusisha watumishi 
wa umma wenye umari 
wa kuanzia miaka 55.
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TSC IWEZESHWE KUTEKELEZA MAJUKUMU 
YAKE: MKURUGENZI JIJI MWANZA

Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza, Sekiete Yahaya 
akizungumza na Mkuu wa Kitengo cha Mwasiliano 
ya Serikali kutoka TSC, Gerard Chami (kulia) 
pamoja na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya 
ya Nyamgana, Peninah Byangwan (kushoto) ofisini 

kwake jijini Mwanza hivi karibuni.
Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Nyamgana, Peninah Byangwan akiwa ofisini kwake.

Na. Mwandishi Wetu 

Mkurugenzi wa jiji la 
Mwanza, Sekiete 
Yahaya ameeleza 
kuwa Tume ya 
Utumishi wa 

Walimu (TSC) ni chombo muhimu 
ambacho kinapaswa kufanya kazi 
zake kwa uhuru bila kuingiliwa na 
mamlaka zingine ili kutenda haki 
hususan pale inaposhughulikia 
masuala ya nidhamu ya walimu.

Mkurugenzi huyo ameyasema 
hayo hivi karibuni wakati Jarida la 
Sauti ya TSC lilipofika ofisini kwake 
na kufanyanya mahojioano juu ya 
masuala mbalimbali yanayohusu 
walimu katika Jiji hilo lenye utajiri 
wa Samaki kutoka Ziwa Viktoria.

Alieleza kuwa Ofisi za TSC ngazi 
ya Wilaya zinapaswa kuendelea 
kuwezeshwa ili ziweze kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo ikiwa 
ni pamoja na kupatiwa fedha 
kwa ajili ya kuendeshesha vikao 

vya kamati ambavyo ndivyo 
vinavyotoa uamuzi wa masuala 
mbalimbali ya walimu.

“Sisi waajiri tunapomripoti 
mwalimu TSC kwasabau ya 
kukiuka maadili ya kazi yake, 
tunatarajia kuwa mwalimu yule 
ataadhibiwa. Lakini tunajua 
kuwa TSC nao kwa mamlaka 
waliyopewa wanaendesha shauri 
na hatimaye wanatoa uamuzi. 
Sasa unaweza ukaona kama TSC 
itakuwa haina uwezo kifedha na 
ikawa inamtegemea Mkurugenzi 
aiwezeshe kutekeleza majukumu 
yake, kuna uwezekano mkubwa 
ikawa inatoa uamuzi unaoegemea 
upande mmoja na kukiuka haki 
ya upande mwingine,” alisema 
Yahaya.

Mkurugenzi huyo alieleza 
kuwa kwa upande wa ofisi yake, 
inaitambua TSC na kumekuwa 
na ushirikiano wa ukaribu baina 
ya ofisi hizo katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali 

yanayohusu walimu na ameahidi 
kuendela kutoa ushirikiano ili 
kutatua changamoto za walimu 
kwa wakati ili nao waweze 
kufundisha wanafunzi kwa ufanisi.

“Mimi naifahamu vizuri sana 
TSC, kabla ya kuwa mkurugenzi 
nilikuwa Afisa Utumishi na 
nilikuwa nafanya kazi kwa 
karibu na TSC, hivyo hata sasa 
bado ninatoa ushirikiano sana 
kwa Tume. Wakati wowote 
wanapokuja kwangu wakiwa na 
mambo yao tunakaa tunajadili na 
tunapata ufumbuzi. Lengo hapa 
ni kuhakikisha tunaondoa kero na 
malalamiko ya walimu kwa kadri 
inavyowezekana,” alisema.

Wilaya ya Nyamagana ina 
jumla ya shule za Serikali 110 
ambapo shule 80 ni za msingi na 
30 ni za sekondari huku idadi ya 
walimu wanaofundisha shule hizo 
ni 3643, katika idadi hiyo walimu 
2387 ni wa shule za msingi na 
walimu 1286 ni wa shule za 



HABARI 28

sekondari.
Kwa mujibu wa Kaimu Katibu 

Msaidizi wa TSC katika Wilaya 
hiyo, Peninah Byangwan zoezi 
la upandishaji madaraja na 
kuwabadilishia vyeo walimu 
waliojiendeleza kielimu lilikwenda 
vizuri ambapo jumla ya walimu 
1150 walipandishwa madaraja na 
kubadilishiwa mishahara yao na 
huku walimu 58 wakibadilishiwa 
vyeo.

Kwa upande wa nidhamu, 
katika kipindi cha mwezi Julai 
hadi Septemba 2021 jumla 
ya mashauri 9 ya nidhamu 
yalifunguliwa  ambapo mashauri 
4 ni ya walimu wa shule za msingi 
na 5 ni ya walimu wa sekondari. 

“kwa ujumla hali ya nidhamu 
kwa walimu wa Wilaya ya 
Nyamagana ni nzuri, hata 
ukiangalia mashauri ya nidhamu 
yanaendelelea kupungua 
ikilinganishwa na miaka ya 
nyuma. Hii ni kwasababu 
tumefanya ziara za mara kwa mara 
shuleni, tumekutana na walimu 

na kuwakumbusha masuala ya 
msingi ya utumishi wao”, alisema 
Peninah.

Pamoja na hali ya nidhamu 
kuwa nzuri, Kaimu Katibu 
Msaidizi huyo anabainisha kuwa 
kumekuwa na changamoto 
ya walimu kutaka mafanikio 
makubwa kwa haraka na kujikuta 
wakirubuniwa na kutapeliwa kwa 
kushawishiwa watoe fedha huku 
wakiaminishwa kuwa watapata 
faida kubwa.

“Kuna mwalimu mmoja 
alikuwa haendi kwenye kituo 
chake cha kazi kufundisha, 
badala yake anapita kwenye 
shule mbalimbali kuhamasisha 
walimu watoe fedha kujiunga na 
hizo biashara za upatu. Kwa hapa 
bado tunakazi ya ziada katika 
kuwaelimisha walimu kwa kuwa 
pamoja na kuwaeleza sana, kila 
kukicha unasikia wametapeliwa,” 
alisisitiza.

Changamoto nyingine 
inayowakabili walimu katika 
wilaya hiyo ni kukopa kupita 

kiasi. Peninah anaeleza kwamba 
walimu wanakopa kwenye 
mabenki na taasisi nyingine za 
kifedha hadi wanafikia ukomo 
wa kukopa kwa mujibu wa sheria,  
wakishaona kwenye mikopo 
rasmi hakopesheki wanakwenda 
mitaani kwa watu binafsi kukopa 
tena.

“Utakuta mwalimu akipokea 
mshahara wote unaishia kwenye 
kulipa madeni, anashindwa kuja 
shuleni maana hata nauli hana 
wala hela ya kula mchana hana. 
Kinachotokea unakuta mwalimu 
anaanza kuwa mtoro na hatimaye 
anakuja kufukuzwa kazi,” alieleza 
Peninah.

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
anahitimisha kwa kueleza kuwa 
ofisi yake inaendelea kufanya 
vikao mbalimbali na walimu, 
chama cha walimu, pamoja na 
wadu wengine ili kuongeza 
msisitizo wa kuwakubusha 
walimu umuhimu wa kulinda ajira 
zao kwa kuzingatia taratibu za 
kiutumishi.
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TSC IWEZESHWE KUTEKELEZA MAJUKUMU 
YAKE: MKURUGENZI JIJI MWANZA

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC  Wilaya ya Nyamgana, 
Peninah Byangwan (kushoto) akielezea maendeleo ya 
ofisi yake katika kuwahudumia walimu. Pembeni yake 
ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali 

kutoka TSC Makao Makuu, Gererd Chami.

Watumishi wa TSC Wilaya ya Nyamagana wakiwa 
katika picha ya pamoja na Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao Makuu, 
Gererd Chami (watatu kutoka kushoto) wakati Chami 
alipotembelea ofisi za TSC Nyamagana hivi karibuni.



Na Mwandishi Wetu

Mkuu wa Wilaya ya 
Chamwino, Gift 
Msuya, amekutana 
na Kamati za Ujenzi 
za Kata 28 za Wilaya 

hiyo kwa ajili ya kuweka mikakati 
ya kuweza kukamilisha miradi 
ya elimu kwa wakati ambapo 
Wilaya ya Chamwino imepatiwa 

jumla ya Tsh. 2,920,000,000 kwa 
ajili ya ujenzi wa Madarasa 82 ya 
Sekondari na Shule shikizi 64. 

Katika kiako hicho, Msuya 
alizitaka kamati hizo kufanya 
kazi kwa uadilifu na kuhakikisha 
kuwa ifikapo tarehe 15.12.2021 
miradi yote iwe imekamilika huku 
akitaka kamati hizo kuhakikisha 
miradi hiyo inatekelezwa kwa 
ubora unaotakiwa kwa mujibu 

wa sheria, kanuni, taratibu na 
miongozo iliyopo. 

Aliongeza kuwa kila kamati 
ihakikishe inafanya kazi kwa 
ushirikiano huku kila mmoja 
akitimiza wajibu wake na kueleza 
kuwa hatavumilia uzembe wa 
aina yoyote katika matumizi ya 
fedha na usimamizi wa miradi 
hiyo.

Wakati huo huo, Kaimu Katibu 
Msaidizi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya ya 
Chamwino, Paulina Kanumba 
amewataka walimu wanaohusika 
na usimamizi wa miradi hiyo 
kuhakikisha wanazingatia miiko 
na maadili ya kazi ya ualimu ili 
kujiepusha na vitendo vya ukiukaji 
wa maadili vitakavyosababisha 
wachukuliwe hatua za kinidhamu.

Paulina aliwasisitiza wajumbe 
hao kuwa pale wanapoķutana na 
changamoto wakati wa utekelezaji 
wa miradi, watoe taarifa kwa 
viongozi ili ufumbuzi wa haraka 
upatikane badala ya kufanya kitu 
wasichokuwa na ukahika nacho 
na baadaye kujikuta wameingia 
kwenye matatizo.
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KAMATI ZA UJENZI CHAMWINO ZATAKIWA 
KUSIMAMIA MIRADI KWA UADILIFU

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC  Wilaya ya Chamwino, 
Paulina Kanumba akiongea na wajumbe wa Kamati 
za Ujenzi kuhusu kuzingatia Miiko na Maadili ya 
Kazi ya ualimu katika Utekelezaji wa Miradi ya 

Ujenzi ya shule.

Baadhi ya wajumbe waliohudhuria kikao cha Kamati 
za Ujenzi za Shule katika Wilaya ya Chamwino 
kilichofanyika hivi karibuni wilayani hapo wakiwa 
wanaendelea kufuatilia kilichokuwa kinaendelea 

wakati wa kikao hicho.

Kikao kilichowakutanisha Wajumbe wa Kamati za Ujenzi za Shule 
kikiwa kinaendelea.
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Na Mwandishi Wetu.  

Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Ilemela, James 
Fundikira amesema 

wakuu wa shule wilayani hapo 
bado hawajatekeleza majukumu 
yao kama mamlaka ya kwanza 
ya nidhamu kwa walimu 
kitu ambacho kinasababisha 
kutochukuliwa hatua za udhibiti 
nidhamu ya walimu kwa wakati. 

Fundikira ameyasema hayo hivi 
karibuni wakati Jarida hili lilipofika 
ofisini kwakwe kwa lengo la 
kutaka kujua maendeleo ya Ofisi 
ya ofisi hiyo katika kuwahudumia 
walimu kwenye masuala ya Ajira, 
Maadili na maendeleo katika 
utumishi wa walimu.

Fundikira alianza kwa kueleza 
kuwa wilaya hiyo ina jumla ya 
walimu 2510 wanaoufundisha 
shule za msingi na sekondari za 
serikali, katika idadi hiyo walimu 
1474 ni wa shule za msingi na 
1036 ni wa shule za sekondari 
huku idadi ya shule za msingi 
ikiwa ni 76 na sekondari 28.

Aliendelea kueleza kuwa 
ili kupunguza mashauri ya 
nidhamu kwa walimu ni lazima 
wakuu wa shule wanafanye 
kazi ya kusimamia walimu 
kikamilifu na pale inapotokea 
mwalimu anaanza kwenda 
kinyume na maadili ya kazi aweze 
kurekebishwa mapema badaya 
ya kukaa na kusubiri kosa liwe 
kubwa ili mkuu wa shule aliripoti 
kwa mwajiri.

“Kama tunavyojua, kwa 
mujibu wa Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2025 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2016 wakuu wa 
shule ndiyo mamlaka ya kwanza 
ya nidhamu kwa walimu, hivyo 
wanapaswa kuwasaidia walimu 
kwa kuwaelimisha juu ya miiko 
na maadili ya kazi hiyo,” alisema 
Fundikira.

Aliendelea kusema, “wakuu 
wa shule hawachukui hatua pale 
walimu wanapokwenda kinyume 
na baadili, badala yake tunaletewa 
kesi ambazo ukiangalia zilipaswa 

zishughulikiwe na kumalizwa 
kwenye ngazi ya shule. Hapa 
kwetu bado tuna kazi ya kufanya 
katika kuwasaidia wakuu wa 
shule watekeleze majukumu yao 
ya mamlaka ya nidhamu kama 
inavyotakiwa.” 

Alifafanua sababu 
zinazosababisha wakuu 
kutochukua hatua za nidhamu 
kuwa ni kuogopa kuchukiwa 
na walimu, wakati mwingine 
wakuu wa shule wakiwa wakali 
walimu wanalalamika kwa afisa 

Wakuu wa Shule hawatekelezi 
Wajibu wao ipasavyo: Fundikira

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ilemela, Fundikira James 
(kushoto) akizungumza na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Serikali, Gerard Chami wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea 

ofisi za TSC Ilemela hivi karibuni.

Watumishi wa TSC Ilemela wakiwa katika kikao na Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami katika ofisi za TSC Ilemela.
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elimu kuwa mkuu wa shule 
anawanyanyasa.

“Tulichogundua ni kwamba 
hawa wakuu wa shule wanaogopa 
kuchukiwa na walimu, kwa 
hiyo mwalimu akifanya kosa 
anamuacha tu akiona amezidi 
anatoa taarifa kwa afisa elimu 
ili sisi tumchukulie hatua lakini 
yeye hataki kuchukua hatua. 
Wakati mwingine mkuu wa shule 
akiwa ni mkali katika kusimamia 
nidhamu, walimu wanaona kuwa 
anawanyanyasa na wanapeleka 
malalamiko kwa afisa elimu 
ambaye anaweza akaamua 
kumvua madaraka mkuu wa 
shule,” alieleza.

Fundikira aliendelea kueleza 
kuwa  pamoja na kuwa nidhamu 
ya walimu wilayani hapo ni 
nzuri, bado kuna changamoto 
ya utoro ambao kwa kiasi 
kikubwa unasababishwa na 
baadhi ya walimu hasa vijana 
kujishughulisha na kazi nyingine 
za maendeleo wakati wa masaa 
ya kazi.

“Unajua hapa mjini kuna 
shughuli nyingi za kufanya za 
kujiletea maendeleo. Sasa unakuta 
mwalimu anaanzisha biashara 
yake na akiona inakwenda vizuri, 
haendi tena shuleni kufundisha. 
Tumekaa na walimu mara nyingi 
na tumewaeleza kuwa kufanya 
biashara ni jambo jema lakini 
lazima tuzifanye nje ya muda wa 
kazi,” alisema.

Alihitimisha kwa kusema kuwa 
ofisi yake inaendelea kufanya 
jitihada mbalimbali za kukutana 
na walimu, kuzungumza nao 
na kuwapa ushauri wa namna 
ya kufanya shughuli zao za 
maendeleo bila kuathiri taratibu 
za utumishi wao ili wasijikute 
wanaingia kwenye matatizo ya 
kinidhamu.
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Watumishi wa TSC Ilemela wakiwa katika picha ya pamoja na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami (wa pili kutoka 

kulia) wakati Chami alipofanya ziara katika ofisi hiyo hivi karibuni.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ilemela, Fundikira James 
akiwa katika sehemu maalum iliyotengwa kwa ajili ya TSC kuegesha 

vyombo vyake vya usafiri.

Wakuu wa Shule hawatekelezi 
Wajibu wao ipasavyo: Fundikira
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Wachezaji wa mpira wa pete kutoka TSC (wenye soksi 
za rangi ya njano na kijani) wakiwa uwanjani kwenye 

mashindano ya Shimiwi.

Wachezaji wa kuvuta kamba kwa upande wa 
wanawake wakiwa kwenye mchezo huo wakati wa 

mashindano ya SHIMIWI mkoani Morogoro.

Mchezaji wa TSC, Flora Chanda (aliyesuka) akicheza 
karata katika mashindano ya SHIMIWI mkoani 

Morogoro.

Wachezaji wa mpira wa pete kutoka TSC (wenye soksi 
za rangi ya njano na kijani) wakiwa uwanjani kwenye 

mashindano ya Shimiwi.

Wachezaji wa mchezo wa kuvuta kamba kutoka TSC 
kwa upande wa wanaume wakivuta kamba wakati 

wa mashindano ya SHIMIWI mkoani Morogoro.

Mchezaji wa TSC, Silver Igogo (wa kwanza upande 
wa kulia) akicheza karata katika mashindano ya 

SHIMIWI mkoani Morogoro.

Wachezaji wa kuvuta kamba 
upande wa wanaume kutoka 
TSC wakishangilia ushindi 
baada ya kufanikiwa 
kuivuta timu ya Wizara ya 
Ulinzi katika mashindano ya 
SHIMIWI mkoani Morogoro.



HABARI 33

Na Mwandishi Wetu.  

Kaimu Katibu Msaidizi wa 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu Wilayani Nzega 
Ndg. Leonard Japhet, 
amesema katika kipindi 

cha mwaka 2020/2021 jumla ya 
walimu 927 walipandishwa cheo 
kati ya 935 waliostahili; ikiwa ni 
walimu 673 wa Shule za Msingi 
na 254 wa Shule za Sekondari 
ambapo matazamio katika 
kipindi cha mwaka 2021/2022 
ni kupandisha cheo walimu 
wengine 509 wa Shule za Msingi 
na Sekondari wilayani humo. 

Alisema jumla ya walimu 
nane kati ya walimu 935 
waliostahili kupandishwa cheo 
hawakupandishwa kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo; 
kuwa na mashauri ya kinidhamu 
na maadili yanayoendelea na 
wengine kuwemo katika kipindi 
cha kutumikia adhabu zao za 
kinidhamu na maadili. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alipokua akifanya mahojiano 
na Maafisa wa Mawasiliano ya 
Serikali na Habari kutoka Ofisi 
ya Rais – Tume ya Utumishi wa 
Walimu (PO-TSC) Makao Makuu 
waliokua katika ziara ya kikazi 
kutembelea ofisi za TSC katika 
Wilaya za Nzega, Shinyanga, 
Misungwi, Nyamagana, na Ilemela 
kupata habari za utekelezaji wa 
majukumu ya Tume wilayani. 

“Pamoja na walimu hao 927 
kati ya 935 waliopandishwa 
cheo, katika mwaka wa fedha 
2020/ 2021 na 2021/ 2022 
jumla ya mashauri ya nidhamu 
20 yalipokelewa na mashauri 
17 kati ya hayo yalihitimishwa 
kwa wahusika kupewa onyo, 

WALIMU 927 KATI YA 935 WAPANDISHWA VYEO 
NA ASILIMIA 85 YA MASHAURI YA NIDHAMU 

YALIHITIMISHWA WILAYANI NZEGA 2020/2021

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami 
(kushoto) akiongea na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Nzega, Leonard Japhet juu ya masuala mbalimbali ya utumishi wa 

walimu katika wilaya hiyo.

Mtumishi wa TSC Nzega, Andrew 
Mabala akiwa anaendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kila 

siku ofisini kwake.

Mtumishi wa TSC Nzega, 
Florah Paschal akiwa anaendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kila 

siku ofisini kwake.

Mtumishi wa TSC Nzega, Alice 
Nshunju akiwa anaendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kila 

siku ofisini kwake.

Mtumishi wa TSC Nzega, 
Catherine Shija akiwa ofisni 

kwake.
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kushushwa cheo, kufukuzwa kazi, 
na wengine kubainika kutokua 
na hatia hivyo kurejeshwa kazini.” 
Alisema Japhet 

Aidha, Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo alisema sehemu ya mashauri 
ya kinidhamu yalikuwa ya makosa 
ya utoro na ulevi ambayo kwa 

sehemu kubwa yanawahusisha 
walimu vijana ambao wengi wao 
wanakua na matarajio makubwa 
tofauti na hali halisi na hivyo 
kuiomba Serikali kurejesha 
Mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT) ambayo yanaweza kusaidia 
vijana kupunguza au kuondokwa 
kabisa na matarajio hayo mara 

wanapoajiriwa. 
Katika kuhakikisha nidhamu 

na maadili ya kazi ya ualimu 
yanaimarika wilayani Nzega 
alisema ofisi yake imezipatia 
shule zote wilayani hapo vitabu 
vya maadili ya kazi ya ualimu 
kwa ajili ya rejea na kujenga 
uelewa zaidi kwa walimu wawapo 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao shuleni na maeneo 
mengine ya jamii wanazoishi na 
kuchangamana nazo. 

Vilevile Kaimu Katibu Msaidizi 
Japhet alisema jumla ya walimu 
91 wa Shule za Msingi na 
Sekondari walioajiriwa katika 
kipindi cha mwaka 2020/ 2021 
wanatarajiwa kuthibitishwa 
kazini siku za karibuni baada ya 
kukidhi kiwango tarajiwa cha 
utoaji huduma ikiwa ni pamoja na 
jumla ya walimu 28 kubadilishwa 
cheo kati ya 42 walioomba huku 
waliosalia wakisubiri mapitio ya 
muundo hasa eneo la ngazi za 
mshahara ili nao wabadilishwe. 

Akirejea mgawanyo wa walimu 
wilayani humo Kaimu Katibu 
Msaidizi Japhet alisema wilaya ina 
jumla ya walimu 2,589 ambapo 
Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 
ina jumla ya walimu 1997 (Shule 
za Msingi 1,547 na Sekondari 
450) huku Halmashauri ya Mji wa 
Nzega ikiwa na jumla ya walimu 
592 (Shule za Msingi 444 na 
Sekondari 148). 

Wilaya ya Nzega kwa ujumla 
wake ina shule 222 ambapo Shule 
za Msingi ni 180 na Sekondari 42 
huku Halmashauri ya Wilaya ya 
Nzega ikiwa na jumla ya Shule 
180 (Shule 149 za Msingi na 31 za 
Sekondari) na Halmashauri ya Mji 
wa Nzega ikiwa na jumla Shule 
42 (Shule 31 za Msingi na 11 za 
Sekondari). 
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Watumishi wa TSC Wilaya ya Nzega wakiwa katika picha ya pamoja 
na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami 
wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea ofisi ya TSC Nzega hivi 

karibuni.

WALIMU 927 KATI YA 935 WAPANDISHWA VYEO 
NA ASILIMIA 85 YA MASHAURI YA NIDHAMU 

YALIHITIMISHWA WILAYANI NZEGA 2020/2021
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akifungua kikao cha kufanya 
mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa TSC 
kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma. Pembeni 
yake ni Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa 

Rasilimali Watu wa TSC, Moses Chitama.

Baadhi ya washiriki wa kikao cha kufanya mapitio ya 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa TSC wakiwa 

kwenye kikao.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiongoza kikao cha kufanya 
mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa TSC 

kilichofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

Baadhi ya washiriki wa 
kikao cha kufanya mapitio 
ya Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja wa TSC wakiwa 

kwenye kikao.

Baadhi ya washiriki wa 
kikao cha kufanya mapitio 
ya Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja wa TSC wakiwa 

kwenye kikao.

TSC YAFANYA MAPITIO YA MKATABA 
WA HUDUMA KWA MTEJA



HABARI 36
CWT, MANISPAA NA HALMASHAURI YA WILAYA SHINYANGA 

WATUNUKU HATI ZA PONGEZI KWA WATUMISHI WA OFISI YA 
TSC WILAYA KUFANIKISHA UPANDISHAJI VYEO WALIMU
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Na Mwandishi wetu.

Chama cha Walimu 
pamoja na 
Halmashauri zote za 
Wilaya ya Shinyanga 
z i m e i p o n g e z a 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) wilayani hapo pongezi 
zilizoendana na kukabidhiwa kwa 
hati za pongezi kwa kushiriki na 
kufanikisha kwa kiwango cha juu 
upandishaji cheo kwa walimu 
wanaotumikia katika Manispaa 
ya Shinyanga na Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya ya Shinyanga Mwalimu 
Happiness Mlangi mbele ya Mkuu 
wa Idara ya Utawala na Utumishi 
katika Manispaa ya Shinyanga 
Ndg. Getrude Gisema wakati 
wa mahojiano na Maafisa wa 
Mawasiliano ya Serikali na Habari 
kutoka Ofisi ya Rais – Tume ya 
Utumishi wa Walimu (PO-TSC) 
Makao Makuu waliokua katika 
ziara ya kikazi kutembelea ofisi za 
TSC Wilaya za Nzega, Shinyanga, 
Misungwi, Nyamagana, na Ilemela 
ili kupata habari za utekelezaji wa 
majukumu ya Tume wilayani. 

“Katika kipindi cha mwaka 
2020/2021 jumla ya walimu 
1,090 kati ya walimu 2,576 
wanaohudumu katika 
Manispaa ya Shinyanga (917) 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga (1,659) walipandishwa 
cheo na kati ya waliopandishwa; 
545 wanahudumu katika 
Manispaa ya Shinyanga na 545 
wanahudumu katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga ambao 

pia wote wameanza kupokea 
mishahara mipya baada ya 
kupandishwa vyeo walivyostahili.” 
Alisema Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilayani Shinyanga Mwalimu 
Happiness Mlangi

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
amesema Idara ya Elimu katika 
Manispaa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga zimekua 
zikiwashirikisha sana katika 
masuala mbalimbali ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
kisekta ikiwa ni pamoja na 
kutoa mada za kujengeana 
uwezo na kukumbushana 
mambo mbalimbali yanayohusu 
majukumu ya Kisheria ya TSC 
ambayo ni; Ajira, Nidhamu, 
na Maadili katika Utumishi wa 
Walimu nchini. 

Aidha alisema katika kipindi 
cha mwezi mmoja wa Oktoba, 
2021 mashauri ya nidhamu 
kwa walimu katika Manispaa 

na Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga yamepungua kutoka 
wastani wa saba ya awali mpaka 
wastani wa upokeaji wa mashauri 
ya nidhamu chini ya matano 
ambao kwa mwezi tajwa wa 
Oktoba ni mashauri ya nidhamu 
matatu tu ndiyo yaliyopokelewa 
ikiwa mawili yanatokea Manispaa 
ya Shinyanga na moja kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga ambapo yote yapo 
katika hatua ya uchunguzi 
yakihusishwa na utoro, kukiuka 
maadili, na kughushi vyeti. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Shinyanga inahudumia 
jumla ya shule za msingi na 
sekondari 234 ambapo Manispaa 
ya Shinyanga ina jumla ya shule 
70 (48 Msingi, 18 Sekondari, na 
4 Shikizi) huku Halmashauri ya 
Wilya ya Shinyanga ikiwa na 
jumla ya shule 164 (136 Msingi na 
28 Sekondari).

Afisa Utumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, Getruda 
Gisema akitoa neno fupi wakati wa hafla ya kuipongeza timu ya 
watumishi waliofanikisha zoezi la kupandisha madaraja na kubadilisha 
vyeo watumishi wa Manispaa hiyo. Hafla hiyo imefanyika hivi karibuni 

katika Manispaa ya Shinyanga.



Na Mwandishi Wetu. 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Shinyanga ni moja ya ofisi 
zinazohudumia walimu 
katika Halmasahuri zaidi 

ya moja ambazo ni Halmashauri 
ya Manispaa ya Shinyanga 
(Shinyanga MC) na Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga (Shinyanga 
DC). 

Wilaya hiyo ina jumla ya walimu 
2576 wanaofundisha shule za 
msingi na sekondari za Serikali. 
Katika Idadi hiyo walimu 917 ni 
wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Shinyanga na walimu 1659 
ni wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga.

Kwa upande wa idadi ya shule 
za Serikali, Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga ina jumla ya shule 
136 za msingi na 28 za sekondari 
pamoja na shule shikizi 4 huku 
Halmashauri ya Manispaa ikiwa 
na shule 148 za msingi na 18 za 
sekondari. 

Katika ajira zilizotolewa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan hivi karibuni, Wilaya ya 
Shinya ilipata walimu wapya 
44 ambapo 34 walipangiwa 
Halmashauri ya Wilaya (Shinyanga 
Vijijini) na Walimu 10 walipangiwa 
Halmashauri ya Manispaa. 

Happiness Mlangi ni Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC katika 
Wilaya ya Shinyanga na alipata 
fursa ya kufanya mahojiano na 
Jarida la Sauti ya TSC hivi karibuni 
ambapo alizungumzia masuala 
mbalimbali ya utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi yake katika 
kusimamia Ajira, Maadili na 
maendelo ya walimu wilayani 

hapo.
Akianza na zoezi la upandishaji 

wa madaraja/vyeo kwa walimu 
lililofanyika mwezi Juni 2021, 
Mlangi alieleza kuwa jumla ya 
walimu 1090 walipandishwa   
ambapo 545 ni wa Manispaa ya 

Shinganya na wengine 545 ni 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga.

Hata hivyo, Mlangi alieleza 
kuwa walimu wanne hawakuweza 
kupandishwa vyeo kwa kuwa 
walikuwa wanakabiliwa na 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Shinyanga, Happiness 
Mlangi akiwa ofisini kwake. 

Mkuu Idara ya Utawala na Rasilimali Watu katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga, Getrude Gisema akiwa pamoja na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami (kulia) 
pamoja na Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Shinyanga, Happiness 
Mlangi (kulia). Viongozi hao walikutana hivi karibuni ambapo 
walizungumzia masuala mbalimbali yanayohusu utumishi wa walimu 

katika Halmashauri hiyo.



mashauri ya nidhamu ambapo 
kwa mujibu wa maelekezo 
yaliyotolewa na Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora hawakuwa na sifa za 
kupandishwa madaraja.

Alieleza kuwa kazi ya 
upandishaji vyeo walimu 
ilifanyika kwa ushirikiano 
mkubwa kati ya TSC na Ofisi za 
Wakurugenzi wa Halmashauri 
zote mbili ambapo iliwalazimu 
kufanya kazi usiku na mchana 
ili kuhakikisha walimu wote 
waliopandishwa wanaingizwa 
kwenye mfumo ndani ya muda 
uliokuwa umetolewa. 

“Zoezi la promotion 
(upandishaji wa madaraja) 
tulilifanya vizuri na kwa kweli 
tulikuwa tunakesha kuhakikisha 
walimu wetu tunawaingiza 
kwenye mfumo ndani ya muda 
uliokuwa umewekwa. Zoezi hilo 
halikuwa rahisi hata kidogo lakini 
tunamshukuru Mungu kwani 
tulilifanya na kulikamisha kwa 
wakati”, alisema Mlangi.

Kutokana na juhudi hizo za 

kukamilisha zoezi la upandishaji 
madaraja walimu, Kaimu Katibu 
Msaidizi huyo alieleza kuwa 
watumishi wawili katika ofisi yake 
walitunukiwa vyeti vya pongezi 
na Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Shinyanga.

“Mkurugenzi wa Manispaa 
alitutunuku vyeti kutokana na 
kazi kubwa tuliyoifanya baada 
ya kuona kuwa walimu wote 
tumewaingiza kwenye mfumo 
ndani ya muda uliotakiwa. Hata 
CWT pia walifurahishwa na kazi 
kubwa tuliyoifanya kwa walimu, 
nao walituita na kutupongeza,” 
aliesema Mlangi.

Kuhusu suala la nidhamu 
kwa walimu wa wilaya hiyo, 
Mlangi alieleza kuwa mashauri 
ya nidhamu yamepungua 
kwa kiasi kikubwa kutokana 
na elimu ambayo ofisi yake 
imekuwa ikitoa kwa walimu ili 
wasijiingize kwenye makosa na 
kujikuta wanachukuliwa hatua za 
kinidhamu.

“Kwa sasa tuna mashauri ya 
nidhamu matatu tu ambapo 

mawili yanatoka Manispaa na 
moja linatoka Halmashauri 
ya Wilaya. Kipindi cha nyuma 
tulikuwa tunapokea mashauri ya 
nidhamu saba kwa robo mwaka, 
hivyo tukiangalia tunaona kuna 
mabadiliko makubwa katika 
nidhamu kwa walimu wetu,” 
alisema Mlangi.

Pamoja na mafanikio katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
ofisi yake, Mlangi anabainisha 
changamoto kadhaa ambazo 
zinarudusha nyuma kasi ya utoaji 
wa huduma bora kwa walimu 
katika wilaya yake ikiwa ni 
pamoja na ofisi yake kuhudumia 
halmashauri mbili na kufanya 
walimu kuhudumiwa na waajiri 
wawili ndani ya ofisi moja ya TSC. 

Anaeleza kuwa kila mwajiri 
anaweza kuwa na namna yake 
katika kuwahudumia walimu 
katika eneo lake, hiyo inasababisha 
walimu anaowasimamia wasipate 
huduma sawa pale waajiri hao 
wanapokuwa na mitazamo tofauti 
katika suala moja linalohusu 
walimu. 
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TSC Shinyanga, Ofisi inayohudumia Halmashauri Mbili

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Shinyanga, 
Happiness Mlangi akionesha cheti cha pongezi 
alichopewa na Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Shinyanga baada ya kukamilisha kwa ufanisi zoezi la 

upandishaji vyeo walimu.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali TSC, 
Gerard Chami (kulia) akizungumza na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Shinyanga, Happiness 
Mlangi wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea 

ofisi za TSC shinyanga hivi karibuni.



“Mimi ningependa walimu 
ninaowasimamia wawe wanapata 
huduma kwa usawa. Lakini 
kama unavyojua binadamu 
tunatofautiana, kila mwajiri 
anaweza kuwa na mtazamo 
wake katika jambo flani. Sasa hii 
inasababisha wakati mwingine 
walimu wa halmashauri moja 
wajione hawapati huduma 
kama walimu wa halmashauri 
nyingine na wakati huo huo 
ofisi yangu ndiyo inayowajibika 
kushughulikia hoja na malalamiko 
yao,” alisema. 

Vile vile umbali wa ofisi ya TSC 
na eneo la Iselamaganzi zilipo 
ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga ni kilometa 50 ambapo 
miundombinu ya barabara siyo 
mizuri na hakuna uhakika wa 

usafiri.
“Kutoka hapa mjini tulipo 

kwenda kule usafiri ni shida sana, 
yaani kuna basi moja la kwenda 
huko, na ikitokea umechelewa 
likaondoka huwezi kuondoka. 
Walimu wanapata adha kubwa 
pale wanapohitaji huduma za 
ofisi yetu na hata sisi tunashindwa 
kushiriki katika masuala ya kijamii 
yanayotokea kwa walimu wetu 
kutokana na changamoto ya 
usafiri,” alisema Mlangi.

Kwa upande wa mamlaka ya 
kwanza ya nidhamu ambayo 
inaanzia shuleni, Mlangi alieleza 
kuwa Wakuu wa Shule bado 
hawajatimiza wajibu wao 
ipasavyo katika kushughulikia 
masuala ya nidadhu kwa walimu 
kitu ambacho kinachangia kulea 

makosa ya walimu.
“Wakati mwingine tunaletewa 

mashauri ambayo ukiyaangalia 
yapo kwenye mamlaka ya wakuu 
wa shule kwa mujibu wa Sheria 
na Kanuni za Tume ya utumishi 
wa Walimu. Mashauri ya aina hiyo 
tunayarudisha kwa wakuu wa 
shule ili wao wenyewe wachukue 
hatua stahiki,” alisema.

Kaimu Katibu Msaidiazi 
huyo, alihitimisha kwa kusema 
kuwa ofisi yake ina mkakati wa 
kuendelea kutoa elimu zaidi 
kwa walimu katika masuala yote 
yanayohusu utumishi wao na 
pia watakaa na wakuu wa shule 
ili kuwakumbusha mamkala 
yao katika kudhibiti nidhamu ya 
walimu kwa mujibu wa sheria.
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Watumishi wa TSC Wilaya ya Shinyanga wakiwa katika picha ya pamoja kati ya Mkuu wa Kitengo cha 
Mawasiliano ya Serikali TSC, Gerard Chami (wa kwanza kushoto) wakati Mkuu huyo wa Kitengo alipotembelea 

ofisi za TSC Shinyanga hivi karibuni.

TSC Shinyanga, Ofisi inayohudumia Halmashauri Mbili



Na Mwandishi Wetu. 

Timu ya Mpira wa Miguu 
wanaume ya TSC 
imefanikiwa kufuzu 
katika hatua ya makundi 
na kuingia kwenye hatua 

timu 16 bora katika mashindano 

ya Shirikisho la Michezo ya Wizara 
na Idara za Serikali (SHIMIWI) 
yanayofanyia mkoani Morogoro.

TSC ilifanikiwa kufika nafasi 
hiyo baada ya pata ushindi wa 2-1 
dhidi ya OSHA, sare ya 2-2 dhidi 
ya Ujenzi, sare ya 2-2 dhidi ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu huku ikipoteza 2-1 

dhidi ya Wizara ya Afya Maendeleo 
ya Jamii Jinsia Wazee na Watoto.

Hata hivyo, timu hiyo 
haikufanukiwa kutinga hatua ya 
robo fainali baada ya kupoteza 
mchezo wake dhidi ya timu kutoka 
Ofisi ya Rais, Tawala za Miko ana 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).
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Wachezaji wakiwa uwanjani kwenye mashindano ya SHIMIWI.

Wachezaji wa timu ya soka ya TSC wakiwa katika 
picha ya pamoja wakijiandaa kuingia uwanjani 

kwenye mashindano ya SHIMIWI.

Wachezaji wa timu ya soka ya TSC wakiwa katika 
picha ya pamoja wakijiandaa kuingia uwanjani 

kwenye mashindano ya SHIMIWI.
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Wachezaji wakiwa uwanjani kwenye mashindano ya SHIMIWI.

TSC YATINGA 16 BORA SHIMIWI, SOKA

Wachezaji wa timu ya soka ya TSC wakihamasishana 
ili kufanya vizuri wakati wa mashindano ya 

SHIMIWI

Mashabiki wa timu ya soka ya TSC wakishangilia 
timu yao wakati wa mashindano ya SHIMIWI 

mkoani Morogoro.

Mashabiki 
wa timu ya 
soka ya TSC 
wakishangilia 
timu yao wakati 
wa mashindano 
ya SHIMIWI 
mkoani 
Morogoro.
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